Vì sao người mua căn hộ chung cư phải nộp phí bảo trì?

Phí bảo trì là một trong những loại phí mà người mua căn hộ chung cư phải đóng trước khi nhận nhà. Tuy nhiên, hiện nay rất nhiều khách hàng vẫn chưa hiểu rõ về loại phí này, mục đích là gì và sẽ do ai quản lý? Hi vọng những thông tin trong bài viết dưới đây sẽ giúp người mua nhà hiểu rõ hơn về phí bảo trì.

Ai là người nộp phí bảo trì và cách tính dựa trên cơ sở nào?

Hiện nay, kinh phí bảo trì đã được quy định rõ tại Khoản 1 Điều 51 Nghị định 71/2010/NĐ-CP đã quy định rõ:
Trường hợp chủ đầu tư ký hợp đồng bán căn hộ thì chủ đầu tư phải có trách nhiệm nộp các khoản kinh phí sau:

– Đối với phần diện tích nhà mà chủ đầu tư bán cho khách hàng phải nộp 2% giá trị phần diện tích đó do người mua trả và được quy định rõ trong hợp đồng mua bán.

– Đối với phần diện tích nhà mà chủ đầu tư giữ lại không bán (Không tính phần diện tích thuộc sử dụng chung) thì chủ đầu tư phải nộp 2% giá trị của phần diện tích đó. Trong trường hợp này, phần giá trị đó sẽ được tính theo giá bán căn hộ có giá cao nhất trong dự án.

– Tuy nhiên cũng cần phải lưu ý là Nhà nước không thu thuế đối với khoản kinh phí này. Cụ thể, số tiền này sẽ được gửi vào ngân hàng thương mại do ban quản trị tòa nhà chung cư quản lý để phục vụ cho công tác bảo trì phần sở hữu chung theo quy định.

– Ngoài ra, khi khách hàng nộp phí bảo trì 2% giá trị căn hộ thì cần phải được ghi rõ trong hợp đồng mua bán với chủ đầu tư.

Vậy phí bảo trì sẽ sử dụng vào mục đích gì và ai quản lý?

Hiện nay, tình trạng tranh chấp giữa cư dân và chủ đầu tư xảy ra ngày càng nhiều. Trong đó, nguyên nhân phần nhiều là do một số chủ đầu tư chậm bàn giao quỹ bảo trì… Điều này, ít nhiều đã ảnh hưởng đến việc duy trì hoạt động chung của các hộ dân sinh sống trong tòa nhà.

Chung cư sẽ có những phần thuộc sở hữu chung, bao gồm: Sảnh hành lang, lối đi chung, hầm để xe, … Có thể nói, để duy trì hoạt động chung của chung cư cần có nguồn kinh phí nhất định. Nguồn kinh phí này sẽ được trích dần từ phí bảo trì 2% giá trị căn hộ mà người mua nhà đã đóng.

Theo quy định của Pháp luật hiện hành, nguồn kinh phí này sẽ được gửi tại Ngân hàng thương mại do ban quản trị chung cư quản lý. Phí này sẽ được sử dụng để bảo trì phần sở hữu chung, bảo trì đình kỳ, hoặc sửa chữa đột xuất trong nhiều trường hợp.

Vì phí bảo trì sẽ do Bản quản trị tòa nhà nắm giữ, do đó khi dự án căn hộ đã được vận hành thì chung cư phải thành lập Ban quản trị. Mục đích của việc bầu chọn ra Ban quản trị chính là nhằm đảm bảo quyền lợi chính đáng cho các hộ dân đang sinh sống trong tòa nhà.

Xem thêm 

You May Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *